18/05/2024
Bát Xát, khảo sát đỉnh Ky Quan San, xã Sàng Ma Sáo
BXĐT- Trong các ngày 14-17/5, UBND huyện Bát Xát tổ chức khảo sát, điền dã lập hồ sơ di tích danh lam thắng cảnh cấp tỉnh đối với đỉnh Ky Quan San, xã Sàng Ma Sáo.
Đoàn khảo sát xuất phát từ thôn Nậm Pẻn, xã Sàng Ma Sáo
Đỉnh núi Ky Quan San có độ cao 3.046m, nằm trên địa giới hành chính của xã Trung Lèng Hồ, huyện Bát Xát. Xuất phát từ thôn Nậm Pẻn, xã Sàng Ma Sáo cung đường chinh phục đỉnh Ky Quan San có độ dài khoảng 14 km. Trong những năm qua đỉnh núi này hấp dẫn khách du lịch không chỉ bởi đây là đỉnh núi cao thứ 4 Việt Nam mà còn là những kỳ quan thiên nhiên trong suốt hành trình chinh phục như: thiên nhiên hùng vĩ, biển mây bồng bềnh, “sống lưng khủng long” độc đáo…..
Biển mây bồng bềnh trên đường chinh phục đỉnh
Khảo sát các vị trí quan trọng
Đỉnh núi Muối, điểm ngắm mây tuyệt đẹp trước khi lên đỉnh Ky Quan San
Việc khảo sát, đo đạc, thu thập thông tin, tài nguyên, đề xuất phương án khoanh vùng là cơ sở để huyện Bát Xát lập hồ sơ đề nghị công nhận di tích danh lam thắng cảnh cấp tỉnh đối với đỉnh Ky Quan San.
“Sống lưng khủng long” trên cung đường chinh phục đỉnh Ky Quan San
Đoàn khảo sát trên đỉnh Ky Quan San
Được biết, trong năm 2024 huyện Bát Xát sẽ tổ chức khảo sát, lập hồ sơ đề nghị công nhận di tích danh lam thắng cảnh cấp tỉnh đối với các đỉnh: Nhìu Cồ San, Lảo Thẩn, Ky Quan San, Pu Ta Leng và thác Ong Chúa.
Quang Phấn -Trung tâm Văn hóa, TT-TT Bát Xát